Fiber-optic Cables Zasu Iya Samar da Taswirar Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙasa

by Jack Lee, American Geophysical Union

Jerin girgizar ƙasa da girgizar ƙasa sun girgiza yankin Ridgecrest a Kudancin California a cikin 2019. Rarraba acoustic sensing (DAS) ta amfani da igiyoyin fiber-optic yana ba da damar ɗaukar hoto mai zurfi na ƙasa, wanda zai iya yin bayanin haɓakar wurin da aka lura na girgiza girgizar ƙasa.

Nawa ƙasa ke motsawa yayin girgizar ƙasa yana dogara da kaddarorin dutse da ƙasa kusa da saman duniya. Binciken da aka yi na samfuri ya nuna cewa ana ƙara girgiza ƙasa a cikin kwanukan da ba a taɓa gani ba, waɗanda yawancin biranen ke yawan zama. Koyaya, hoton tsarin kusa da saman kusa da yankunan birane a cikin babban ƙuduri ya kasance ƙalubale.

Yang et al. sun ƙirƙiro sabuwar hanya ta amfani da rarraba sautin murya (DAS) don gina babban hoto na tsarin kusa da saman. DAS wata fasaha ce mai tasowa wacce zata iya canza data kasancefiber-optic igiyoyicikin seismic arrays. Ta hanyar lura da canje-canjen yadda ƙwanƙwasa haske ke watsewa yayin da suke tafiya cikin kebul, masana kimiyya za su iya ƙididdige ƙananan canje-canje a cikin abubuwan da ke kewaye da fiber. Baya ga yin rikodin girgizar ƙasa, DAS ya tabbatar da amfani a aikace-aikace iri-iri, kamar sanya sunan ƙungiyar maƙiya mafi ƙarfi a 2020 Rose Parade da kuma gano manyan canje-canje a cikin zirga-zirgar ababen hawa yayin umarnin zaman-gida na COVID-19.

Masu binciken da suka gabata sun sake yin amfani da fiber na tsawon kilomita 10 don gano girgizar bayan girgizar kasa mai karfin 7.1 Ridgecrest a California a cikin Yuli 2019. Tsarin DAS ɗin su ya gano kusan sau shida fiye da ƙananan girgizar ƙasa kamar yadda na'urori masu auna firikwensin suka yi a cikin watanni 3.

A cikin sabon binciken, masu binciken sun binciki ci gaba da bayanan girgizar kasa da zirga-zirga ke samarwa. Bayanai na DAS sun ba ƙungiyar damar haɓaka samfurin saurin juzu'i na kusa da ƙasa tare da ƙayyadaddun ƙayyadaddun kilomita guda biyu na girma fiye da ƙirar ƙira. Wannan samfurin ya bayyana cewa tare da tsawon fiber ɗin, wuraren da girgizar ƙasa ke haifar da ƙarin motsin ƙasa gabaɗaya daidai da inda saurin ƙarfi ya yi ƙasa.

Irin wannan taswirar haɗarin girgizar ƙasa mai kyau na iya inganta sarrafa haɗarin girgizar ƙasa, musamman a biranen da cibiyoyin sadarwar fiber-optic na iya kasancewa a yanzu, marubutan sun ba da shawarar.

Fiber optic1

Lokacin aikawa: Juni-03-2019